kết quả từ 1 tới 4 trên 4

Hướng dẫn cách làm ảnh động GIF từ video

Ðến Từ
    Bình Định

Chắc hẳn các bạn đều quá quen thuộc với ảnh GIF, đây là kiểu ảnh động được người dùng tạo ra với nhiều chủ đề khác nhau: hài hước,thông điệp, … và họ chia sẻ trên các phương tiện truyền thông xã hội. Ảnh GIF hiện nay có thể hoạt động trong bất kỳ ứng dụng hoặc trình duyệt web nào, hay trên bất kỳ thiết bị nào và nó cũng dễ dàng lưu lại.
    Nếu bạn có một đoạn video clip và muốn cắt một đoạn ngắn ra làm ảnh GIF, câu trả lời là bạn hoàn toàn có thể làm được. Cụ thể, bạn hãy để VideoPad Video Editor trở thành công cụ hoàn hảo giúp bạn tối ưu và chuyển đổi các video sang ảnh GIF một cách nhanh chóng và đơn giản hơn bao giờ hết. Nào bây giờ hãy vào xem cách sử dụng phần mềm này như thế nào nhé.

Nhập và cắt clip cần tạo ảnh GIF

Đầu tiên bạn hãy tải về vài cài đặt phần mềm VideoPad Video Editor theo đường link bên dưới đây.
    Link tải VideoPad Video Editor: http://downloads.techradar.com/downl...d-video-editor

Sau khi cài đặt xong, hãy khởi động chương trình và chọn 'Open project'. Chọn video bạn muốn chuyển thành GIF động và nhấp vào Open. Kéo clip vào trong cửa sổ Timeline ở cuối màn hình.
    Tiếp theo, hãy kéo điểm đánh dấu màu đỏ trên dòng Timeline vào đoạn mà bạn cần muốn chuyển đổi. Sau đó hãy nhấp vào đầu clip và kéo nó sang phải để chọn điểm bắt đầu, sau đó nhấp và kéo cuối clip vào bên trái để chọn điểm kết thúc.
    Nhấn vào nút Play bên dưới Sequence Preview để xem nó trông như thế nào, sau đó điều chỉnh điểm bắt đầu và điểm kết thúc nếu cần. Không có thay đổi nào bạn thực hiện được vĩnh viễn vào thời điểm này.

Thiết lập hiệu ứng và tối ưu hóa

Nếu bạn thích, bạn có thể thêm các hiệu ứng đặc biệt vào clip của bạn trước khi chuyển đổi nó. Cụ thể, bạn hãy vào trong phần ‘Video effects’ và tìm cho mình hiệu ứng nào mà mình thích, chúng tôi khuyến khích bạn hãy dành thời gian thử nghiệm những tính năng này vì nó thú vị lắm đấy. Mục ‘Change clip speed’ cũng khá hữu ích cho việc tạo các file GIF vui nhộn.
    Sau khi đã hài lòng với đoạn clip đã chọn, bây giờ bạn hãy chọn ‘Export > Video File’ và chọn file GIF từ danh sách thả xuống. Tiếp theo bạn hãy chọn độ phân giải, công cụ Buffer sẽ đề xuất cho người dùng chất lượng ảnh 1200x628 pixel cho Facebook và 1024x512 pixel cho Twitter, do đó chọn ‘Custom’ và nhập các tham số thích hợp.
    Bạn cũng cần phải cài đặt một tỷ lệ khung hình cho ảnh GIF, thông thường chỉ số 15fps là phù hợp nhất đối với 1 ảnh GIF, vì vậy hãy chọn và tick vào ô ‘Constant frame rate’. Nhấp vào ‘Encoder settings’ và chọn ‘Looping’ để cho ảnh GIF của bạn không chỉ phát một lần và sau đó dừng lại.

Lưu lại và chia sẻ

Cuối cùng, sau khi hoàn tất, bạn hãy nhấp vào ‘Create’. Nếu bạn nhận được cảnh báo rằng tỷ lệ khung hình xem trước và xuất file không khớp, hãy chọn ‘Crop edges’ và sau đó thay đổi kích thước video để phù hợp hơn.
    Bạn sẽ mất khoảng vài phút để chuyển đổi video sang ảnh GIF. Khi đã hoàn tất, bạn có thể mở nó trong Microsoft Photos để xem nó trông như thế nào, sau đó chia sẻ nó trên các trang mạng xã hội truyền thông như Facebook, Twitter, …

Trên đây là bài viết hướng dẫn cách tạo ảnh GIF từ video, hi vọng các bạn đã có thêm kinh nghiệm sử dụng máy tính một cách tốt hơn. Chúng tôi sẽ tiếp tục gửi đến cho quý độc giả nhiều bài viết bổ ích khác trong lần sau.Hẹn gặp lại các bạn!

Vforum.vn (theo Techradar)
    Ấn thank để ủng hộ mình nhé. Cảm ơn Khách rất nhiều
    Quick reply to this message Trả lời       

2. 2 thành viên đã cảm ơn mikobum:

Ðến Từ
    Hải Phòng

Reply: Hướng dẫn cách làm ảnh động GIF từ video

mình thường tạo trực tuyến

Ðến Từ
    Bạc Liêu

Reply: Hướng dẫn cách làm ảnh động GIF từ video

bạn tao qua trang nào vậy?