Xin chào các bạn, sau khi cài lại Win thì chúng ta thường phải tải lại game, đặc biệt là trên Steam. Vậy với những game rất nặng thì sao? Chúng ta sẽ rất mất thời gian để tải lại và đặc biệt là những người có tốc độ download không quá nhanh. Nhưng trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cài lại game Steam với file game đã có sẵn trên máy. Các bạn hãy nên cài game vào ổ khác với ổ C: cài win để tránh mất file game khi cài lại nhé !

Đầu tiên bạn phải có file game ở trên máy và hãy copy nó vào đường dẫn …/SteamLibrary/steamapps/common/game_name. Ví dụ ở đây mình có game Euro Truck Simulator 2 lưu ở đường dẫn trên.

Sau đó, bạn mở Steam lên, vào Library và nhấn Install, nó sẽ yêu cầu bạn chọn nơi cài game.

Bạn hãy chọn thư mục đường dẫn lưu game lúc nãy, nhớ là phải nằm trong thư mục …/SteamLibrary/steamapps/common/ thì nó mới nhận game nhé. Điều này là bắt buộc.
Mình lưu ở ô D: nên mình sẽ chọn Create new steam library on drive D:\ và chọn thư mục SteamLibrary rồi Select

Ấn Next. Nếu hiện như hình dưới là Steam đã phát hiện ra file game có sẵn trên máy và đang check lại. Nếu đủ thì game sẽ được cài và bạn không cần tải nữa.

Game đã được cài thành công mà không cần phải tải lại. Bây giờ thì Play thôi nàoooooo

Trên đây là hướng dẫn cài game có sẵn trên ổ cứng mà không cần tải lại qua steam. Hy vọng bài viết này sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian để cài game sau khi cài lại Win. Chúc các bạn thành công !