kết quả từ 1 tới 12 trên 12

Sinhvienit.net đóng cửa, tạm biệt người anh em đồng hành cùng vforum một thời :(

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Sinhvienit.net đóng cửa, tạm biệt người anh em đồng hành cùng vforum một thời :(

Hello anh em, lại là mình đây, Lê Minh đây . Lâu lắm mình không viết bài rồi.

Hôm nay lên mạng lướt web nghe tin sinhvienit.net đóng cửa sau 11 năm hoạt động, cảm xúc rất buồn dù mình cũng đã biết trước đó. Kỷ niệm ngày xưa ùa về vì sinhvienit không chỉ là 1 diễn đàn tin học diễn đàn công nghệ lập trình chia sẻ những kiến thức hữu ích mà đối với mình thì nó còn là người bạn thân đồng hành trong suốt quá trình mình làm diendanbaclieu.net hay tới giờ là vforum.vn. Nên hôm nay viết bài tâm sự chia sẻ chút vì cũng có thể chẳng còn nhiều cơ hội để chia sẻ nữa đâu.

Kể lại thời ngày xưa khi mình đậu đại học, nhưng cũng chỉ đậu NV2 thôi, NV1 thì học dốt mà trèo cao nên té đau . Thế là mình chọn học CNTT vì NV2 cũng chẳng còn ngành nào tốt hơn dù lúc đó mình cũng rất ghét CNTT. Ok, cứ học thôi, dòng đời đưa đẩy mà. Nhưng học rồi thì lại thấy đam mê, thấy hợp và yêu thích với ngành này và nếu giờ có chọn lại thì mình vẫn chọn CNTT thôi. Ngay từ năm nhất đại học thì mình cũng có 2 người bạn làm 2 website khá nổi tiếng nên cũng tạo động lực cho mình mày mò làm website. Hồi đó ý tưởng của mình là thời sơ khai của máy tính nên rất nhiều người cần sửa chữa về máy tính, tin học. Thế là mình nghĩ sẽ làm cái gì giống như 1 trung tâm sửa chữa các tình huống đó.

Và trong đầu mình hình thành 1 cái tên "bệnh viện tin học, bệnh viên it". Mình cùng 1 bạn cùng lớp đại học khác tên Tâm tạo nên website đó, mua tên miền benhvienit.com và mua 1 hosting bên singapo vì thời đó mua host không có dàng và phổ biến như bây giờ và giá cũng khá mắc phải dành dụm mãi. Nhưng nó chưa làm xong thì server đã sập và cũng không lấy lại được. Thế là ý tưởng đầu đời đã đổ xuống sông xuống biển. Sau này lại thấy 1 website benhvientinhoc.com phát triển, mình cũng rất mừng vì đồng ý tưởng với mình.

Sau sự cố bất ngờ làm hỏng project one đó thì mình cũng quên đi việc làm web mà chỉ cố gắng học lập trình và khá đam mê nó mày mò ngày đêm. Hoạt động trên các diễn đàn tỉnh, huyện quê mình và quan trọng là trên cả sinhvienit.net. Tuy nhiên mình biết tới sinhvienit.net thì hơi khác các bạn.

Đó là năm 2008 vào 1 buổi chiều lên giảng đường đại học, mình thường có thói quen ngồi bàn đầu(vì bị cận mà không đeo kính). Mà ngồi bàn đầu thì mình thường là người hay lau bảng giữa các tiết(tự nguyện nhé ). Tự nhiên hôm đó có 1 bạn nhìn dáng đúng kiểu quê mùa, nhỏ nhỏ con, ăn mặc cũng khá lôi thôi(giống mình) cầm cải giẻ lau bảng, tưởng bạn đó nay siêng lên lau bảng. Ai dè ông đó lau đúng 1 khoảng trong cái bảng, đủ để viết đường link download cái file audio nghe cái môn Anh văn 1 2 gì đó của tụi mình học. Còn nguyên cái khoảng còn lại của bảng thì không lau.

Nhìn đường link lúc đó khá dài dạng: sinhvienit.net/@forum/.... gì gì đó, nhưng mình cũng có ghi vào, và mình nghĩ đơn giản bạn này chỉ là chia sẻ đường link download file Audio để mọi người không cần phải ra ngoài mạng mua đĩa CD hay lên google search đường link nữa. Hơn nữa link này là link download trực tiếp khá nhanh.

Sau đó về học thì mình cũng vào link đó để download, vẫn nghĩ chỉ là bạn kia chia sẻ, nhưng tìm tòi một hồi thì biết, bạn đó chính là chủ của diễn đàn sinhvienit.net - Vũ Thanh Lai. Wow, lúc đó trong đầu mình hình thành suy nghĩ, tại sao mới năm nhất mà bạn này đã tự làm được 1 web như thế này rồi, có rất nhiều tính năng, nào là link này tới link kia, thành viên, rồi giao diện hình thành sao và ngày cả làm sao để tạo được 1 đường link download như thế này... Đúng kiểu cách tò mò của 1 sinh viên năm nhất mới tập tọe vào học CNTT. . Sau này mới biết thì ra Lai đã mày mò tin học từ hồi cấp 2, và làm web từ hồi cấp 3 rồi. Còn mình thì học hết lớp 12 mới biết chat yahoo là gì. Vì hồi đó mình được tiếp xúc máy tính khá muộn. Từ đó cảm giác cũng khá hâm mộ bạn này nó không giống như cái vẻ bề ngoài rất bình thường của bạn đó. Sau này chơi thân hơn thì càng thấy Lai thực sự rất giỏi không chỉ học giỏi nhất nhì lớp mà làm việc cũng rất giỏi. Không chỉ tạo cảm hứng cho mình mà còn cho rất nhiều bạn cùng lớp và cùng khóa đại học với mình nữa.

Giao diện sinhvienit trước đây

Sau đó vào khoảng 2010 thì mình cùng với HảiTâm mới phát triển diendanbaclieu.net với hosting được Lai share. Thời gian đầu làm diễn đàn cũng sang sinhvienit học hỏi rất nhiều thứ. Sau nhiều giai đoạn phát triển tới thời kỳ Facebook bắt đầu xuất hiện thì diendanbaclieu.net được mình định hướng sang 1 hướng khác để có thể tồn tại thay vì phát triển mảng cộng đồng như nhiều diễn đàn khác. Ngày 16/9/2014 thì bắt đầu đổi tên miền thành vforum.vn và bắt đầu chuyển sang 1 chặng đường mới.

Nếu như sinhvienit.net chia sẻ rất nhiều kiến thức lập trình, web, tin học, máy tính thì diendanbaclieu.net lại được mình ấp ủ định hướng để chia sẻ kiến thức tin học công nghệ từ cơ bản tới nâng cao đặc biệt là chia sẻ những phần mềm chất lượng và tất nhiên là những phần mềm lậu nữa vì hồi đó làm gì có tiền mà mua key. Mà mua cũng rất khó phần thanh toán. Phần mềm trên vforum.vn thì không phải đăng nhập mới nhìn được link như(vn-zoom). Chất lượng phần mềm cũng như cờ rách khá tốt được chính BQT kiểm duyệt với nhiều đường link mọi người có thể lựa chọn. Bên cạnh đó cũng có rất nhiều bài viết hướng dẫn sử dụng phần mềm khá chi tiết. Đó cũng chính là điểm nhấn giúp nhiều người yêu thích và ủng hộ diendanbaclieu.net và vforum.vn.

Sau này thì anh em vforum cũng biết. Vấn đề bản quyền đã thay đổi, mình và mọi người đã ý thức hơn trong việc tôn trọng quyền tác giả và mảng phần mềm bản quyền cũng bị cấm từ khá lâu trên vforum(2014). Diễn đàn định hướng sang 1 hướng khác sạch hơn đó chính lả thủ thuật và kiến thức tin học máy tính công nghệ. Rất nhiều người cũg tiếc nuối cho diendanbaclieu nhưng đó là lựa chọn không thể khác được. Bản thân mình cũng tự mua 1 key IDM bản quyền(500k) để ủng hộ phần mềm được rất nhiều người sử dụng thời đó, và cũng thấy có lỗi với IDM và các phần mềm bản quyền khác. . Nhưng nghĩ theo khía cạnh khác thì nhờ các diễn đàn mà phần mềm được marketing miễn phí và thị phần của họ tăng lên rất nhiều.

Mình không phải chống chế cho sự vi phạm bản quyền. Nhưng thực sự những phần mềm như windows, office, IDM... họ muốn chặn người dùng thì trong tầm tay, nhưng họ luôn thường bỏ ngỏ phần bản quyền cho những người dùng cá nhân đặc biệt là người dùng chưa có khả năng mua phần mềm bản quyền để tăng thị phần của họ(sinh viên đại học thì được dùng miễn phí). Sau đó họ thu từ những doanh nghiệp, cá nhân có điều kiện, sau khi củng cố thì phần thì họ sẽ làm mạnh hoặc tìm nhiều cách khác để mang lại doanh thu. Nếu họ làm mạnh quá thì người dùng hoàn toàn có thể sử dụng những phần mềm miễn phí khác cũng tốt ko kém. Windows chuyển sang dùng Linux(Lúc đó windows làm gì phổ biến như giờ), Office chuyển sang dùng Openoffice hoặc các bộ offlice miễn phí khác mà nhiều công ty cũng dùng hiện nay để tiết kiệm chi phi, thay vì dùng IDM thì người ta có thể dùng trình duyệt hoặc cá tá phần mềm download miễn phí khác mặc dù tính năng không bằng....

Bên sinhvienit.net ngoài những kiến thức hữu ích, sân chơi cho các bạn sinh viên IT thì cũng chia sẻ rất nhiều phần mềm hữu ích đặc biệt là việc link được attack thẳng vào bài viết nên rất hiếm khi die. Link download được Lai up thẳng lên server nên tốc độ rất tốt.

Sinhvienit.net tạm thời đóng cửa cảm giác không khỏi buồn và có chút hụt hẫng. Buồn vì đó là 1 kỷ niệm 1 thời, buồn vì đó là 1 người bạn đồng hành thân thiết nhất của vforum. Nó cũng đánh dấu thêm sự thoái trao của diễn đàn mà ngay cả rất nhiều diễn đàn lớn cũng bị ảnh hưởng như: truongton, vn-zoom, eva, webtretho, 5giay, ddth, hihihehe... Khi mà diễn đàn thoái trào sự chia sẻ của mọi người ít đi rất nhiều. Ngày xưa gặp lỗi gì chỉ cần search google là ra rất nhiều chia sẻ cá nhân thực tế sửa cái được luôn. Tuy nhiên giờ mọi người ít chia sẻ hơn hoặc chia sẻ trên facebook hoặc các mạng xã hội khác tìm rất khó. Nhưng dù gì sinhvienit.net đã chia sẻ rất nhiều kiến thức tới cộng đồng nó đã hoàn thành sư mệnh trong khoảng gần 11 năm.

Giao diện sinhvienit gần nhất trước khi đóng cửa.

Xin cảm ơn Lai, cảm ơn sinhvienit cùng đội ngũ BQT và các thành viên. Hy vọng sinhvienit.net sẽ trở lại ở 1 phiên bản tốt hơn hoặc 1 sản phẩm khác tuyệt vời hơn trong tương lai. Dưới footer diễn đàn vforum.vn vẫn sẽ để link người bạn thân Sinhvienit.net.

Còn về vforum.vn thì diễn đàn cũng đã hoạt động được hơn 9 năm, mặc dù còn rất nhiều khó khăn nhưng mình và đội ngũ BQT sẽ cố gắng cải tiến thêm để duy trì và phát triển diễn đàn hơn nữa. Rất mong các bạn sẽ đồng hành và ủng hộ cùng diễn đàn.

Cảm ơn tất cả các bạn, cảm ơn đội ngũ BQT vforum.vn đã giúp đỡ xây dựng diễn đàn suốt quá trình dài vừa qua.
    Quick reply to this message Trả lời       

2. 10 thành viên đã cảm ơn Lê Minh:

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: Sinhvienit.net đóng cửa, tạm biệt người anh em đồng hành cùng vforum một thời :(

Một câu chuyện dài và cảm động
    Khách nhấn THANKS khi thấy một bài viết hữu ích nha
    [Fshare] Tổng hợp link download Windows + Office bản chuẩn cập nhật 2019

4. Đã cảm ơn Duy Tùng Shrek:

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: Sinhvienit.net đóng cửa, tạm biệt người anh em đồng hành cùng vforum một thời :(

tiếc nhề. bao giờ đến vforum tiếp theo đây
    Đang LOADING......hãy xin chờ ít phút

6. Đã cảm ơn 0406:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Trích Nguyên văn bởi 0406 Xem bài viết
    tiếc nhề. bao giờ đến vforum tiếp theo đây ������
    Ôi, chị đừng nói thế chứ, V4R mà đóng cửa thì em khóc đấy.

Ðến Từ
    Hà Nội

những website cội gạo dần dần không còn hoạt động thường xuyên nữa, không biết là lý vì đâu
    Công ty in Nguyễn Gia chuyên in kỷ yếu, in thẻ nhựa, in phong bì giá rẻ tại Hà Nội

Ðến Từ
    Bình Định

MOD ơi cho mình hỏi Admin diễn dàn sinhvienit với site phimmoi.net là 1 phải không vậy
    Đơn giãn chỉ thế thôi thế thôi

Ðến Từ
    Thành phố Bạc Liêu

Mong rằng ngôi nhà vforum luôn vững mạnh.

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi boybdh Xem bài viết
    MOD ơi cho mình hỏi Admin diễn dàn sinhvienit với site phimmoi.net là 1 phải không vậy
    vẫn là 1 bạn nhé

12. Đã cảm ơn 0406:

boybdh 

Ðến Từ
    Bình Định

Trích Nguyên văn bởi 0406 Xem bài viết
    vẫn là 1 bạn nhé
    giờ không biết tải phần mềm ở đâu hết.

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi boybdh Xem bài viết
    giờ không biết tải phần mềm ở đâu hết.
    google thiếu gì đâu bạn

15. Đã cảm ơn 0406:

boybdh 

Ðến Từ
    Hà Nội

tiếc quá, lấy gì down phhaanf mềm đây
    ngại chuyển cái mới lứm

- - - Updated - - -

có mở lại ko ad ơi

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

lên google hay trên vforum đấy bạn linhdo

Nhãn