Trang 1/4 123 ... cuối
kết quả từ 1 tới 12 trên 42

Hướng dẫn tạo usb boot với 2 phân vùng ẩn và hiện để vừa lưu dữ liệu và boot

Ðến Từ
    Hà Nội

Hướng dẫn tạo usb boot với 2 phân vùng ẩn và hiện để vừa lưu dữ liệu và boot

Hướng dẫn cách tạo usb boot với 2 chế độ phân vùng fat 32 và NTFS ẩn và hiện để vừa lưu dữ liệu và boot để tránh bị virus nó xơi rác trong usb nếu dc ẩn 1 phân vùng boot. Với phân vùng ẩn để tạo usb bình thường và người dùng có thể hoàn toàn yên tâm với virus không thể nào xâm nhập được ở phân vùng boot này cũng như không thể xóa nhầm hãy fomat trên nền Win được.

Hướng dẫn tạo usb boot với phân vùng ẩn định dạng là Fat 32 nhé.
    + Cần có usb dung lượng vừa đủ nếu muốn dùng làm boot và lưu dữ liệu
    + Hiren's boot ISO bất kỳ. có thể tại topic này hoặc Link
    + Công cụ tạo phân vùng cho usb đó là BootIce
    có thể tải ở topic này --> Download Bootlce

Chú ý nhé: Nếu phân vùng FAT32 cho ẩn thì không thể boot được với chuẩn GPT - UEFI nhé. chỉ boot dc với chuẩn MBR thôi.

Cách làm nè:
    Gắn usb vào máy tính sau đó chạy công cụ Booltice lên

Chọn usb sau đó chọn Parts Manage

Tại bước này sẽ hiện 1 phân vùng chính của USB. hãy chọn Re-partitioning

Tiếp theo hãy chọn USB-HDD Mode (Multi - partitions) sau đó ấn OK

Bootltice chỉ hỗ trợ tối đa là 4 phân vùng. do vậy, người dùng chỉ cần chia 2 phân vùng ẩn hiện đó là Fat 32 và NTFS thôi nhé.
    Tại nhánh số 1 hãy điền dung lượng phù hợp để tạo usb boot nhé. ví dụ: hiren's boot 15.1 ISO có dung lượng trên 500MB thì ta chia khoảng 600MB lớn hơn nhé. sau đó đặt tên tùy thích ở phần Label.
    Và còn nhánh số 2 và số 3 hãy đề số 0 nhé
    còn số 4 hãy chuyển định dạng NTFS dùng làm lưu dữ liệu trên usb nhé, còn dung lượng để mặc định. sau đó ấn OK để bắt đầu tạo.

Nó hỏi cứ ấn OK để đồng ý

sau khi hoàn thành sẽ thông báo OK là xong

Mặc định công cụ Bootlce sẽ hiện phân vùng boot Fat 32. sau đó bạn có thể tự tạo usb rồi đó nhé
    hướng dẫn tạo usb boot làm theo topic này

chú ý: không cần fomat nữa nhé
    sau khi tạo xong hãy sử dụng phần mềm thử khả năng boot xem sao nhé

Sau khi đã tạo usb boot thành công và giờ hãy sử dụng công cụ Bootlce để ẩn phân vùng boot fat32 này đi.
    sau đó nhấn chuột vào phân vùng NTFS lên để hiện phân vùng này lên để lưu dữ liệu. Sau đó nhấn Set Accessble để hiện phân vùng này.

Và cuối cùng bạn có thể thoải mái lưu dữ liệu bình thường như usb khác

chúc mọi người làm thành công
    Vforum
    Bộ cài chuẩn Win 10 Fall Creators Update từ Microsoft
    -->
    Windows 10 Fall Creator Update - Red Stone 3 version 1709 build 16299.15
    Link Fshare: https://www.fshare.vn/folder/3FI4OTSAPGVT
    Quick reply to this message Trả lời       

2. 5 thành viên đã cảm ơn 0406:

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: Hướng dẫn tạo usb boot với 2 phân vùng ẩn và hiện để vừa lưu dữ liệu và boot

Bài này hay đó
    Chị 0406 cho hỏi có thể dùng được cho ổ cứng di động đang chứa dữ liệu hay không?

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: Hướng dẫn tạo usb boot với 2 phân vùng ẩn và hiện để vừa lưu dữ liệu và boot

Trích Nguyên văn bởi quanltv Xem bài viết
    Bài này hay đó
    Chị 0406 cho hỏi có thể dùng được cho ổ cứng di động đang chứa dữ liệu hay không?
    được hết nhé. định vừa boot vừa lưu dữ liệu trên ổ cứng di động à. chú ý dữ liệu đã đc lưu sẵn sẽ bị mất nếu muốn chia thêm 2 phân vùng

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi 0406 Xem bài viết
    được hết nhé. định vừa boot vừa lưu dữ liệu trên ổ cứng di động à. chú ý dữ liệu đã đc lưu sẵn sẽ bị mất nếu muốn chia thêm 2 phân vùng
    OK, mình thích nhất tác dụng tạo phân vùng chứa Boot ở FAT32 + ẩn không bị virus và phân vùng còn lại là NTFS lưu dữ liệu thoải mái

Ðến Từ
    Hà Nội

OK, mình thích nhất tác dụng tạo phân vùng chứa Boot ở FAT32 + ẩn không bị virus và phân vùng còn lại là NTFS lưu dữ liệu thoải mái
    OK Siêu con gà

Ðến Từ
    Hà Nội

Cho hỏi tiếp: Cơ sở nào cho biết là phân vùng ẩn kia không bị virus làm hỏng

Ðến Từ
    Hà Nội

Cho hỏi tiếp: Cơ sở nào cho biết là phân vùng ẩn kia không bị virus làm hỏng
    phân vùng boot định dạng fat 32 là phân vùng xả rác chưa boot, cũng có thể boot nguyên file iso cũng dc và cần ẩn phân vùng này đi để tránh bị virus xâm nhập vào. bị ẩn rồi thì ko tài nào virus xâm nhập được vào cũng như fomat ngay trên win ko thể mất dữ liệu ở phân vùng ẩn

Ðến Từ
    Tỉnh Khác

Trích Nguyên văn bởi 0406 Xem bài viết
    phân vùng boot định dạng fat 32 là phân vùng xả rác chưa boot, cũng có thể boot nguyên file iso cũng dc và cần ẩn phân vùng này đi để tránh bị virus xâm nhập vào. bị ẩn rồi thì ko tài nào virus xâm nhập được vào cũng như fomat ngay trên win ko thể mất dữ liệu ở phân vùng ẩn
    vậy cách này đã có ai vào mini xp chưa? Mình vào thì chỉ có giao diện xp chứ không chay được các phần mềm trong đó như ghost, partion magic????

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi greeting527275 Xem bài viết
    vậy cách này đã có ai vào mini xp chưa? Mình vào thì chỉ có giao diện xp chứ không chay được các phần mềm trong đó như ghost, partion magic????
    chạy được chứ sao không, bạn dùng bản hiren's boot nào

Ðến Từ
    Tỉnh Khác

Mình làm hết các bước mà báo lỗi NTLDR is Missing.

Ðến Từ
    Bình Định

Chào bạn 0406,

Mình có 1 USD hiệu Kingmax, bộ nhớ 2GB, mình đã download link Bootice phía, khi cắm USB vào và khởi chạy Bootice, thì phần mềm ko nhận dạng dược USB của mình, bạn cho mình biết đã bị lỗi gì.

Mình cảm ơn,
    Hiếu

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi vforumvn12092016 Xem bài viết
    Chào bạn 0406,

Mình có 1 USD hiệu Kingmax, bộ nhớ 2GB, mình đã download link Bootice phía, khi cắm USB vào và khởi chạy Bootice, thì phần mềm ko nhận dạng dược USB của mình, bạn cho mình biết đã bị lỗi gì.

Mình cảm ơn,
    Hiếu
    bạn lên xem lại USB của mình có nhận ra phân vùng trên Windows không nhé

Trang 1/4 123 ... cuối

Nhãn