Trang 2/5 Đầu 1234 ... cuối
kết quả từ 13 tới 24 trên 59

Xin giúp đỡ về vấn đề mạng

Ðến Từ
    Quảng Ngãi

Reply: Xin giúp đỡ về vấn đề mạng

Trích Nguyên văn bởi minhthienbtv Xem bài viết
    Như vậy sẽ không ổn đâu bạn, vì nhìn sơ đồ mạng thôi cũng đoán được công ty có trên 30 thiết bị cần truy cập mạng như vậy là vượt khả năng cấp phát IP của modem nhà mạng cung cấp (modem Dasan, ZTE, Totolink 151, TPlink 741, 841...). Trừ khi bạn ấy tự trang bị modem riêng (Draytek, linksys ...)
    Nếu tắt chức năng DHCP trên wifi con thì toàn bộ việc cấp phát IP sẽ do modem chính gánh hết nên bạn ấy đã chủ động cấu hình cho các wifi con tự cấp phát IP rồi.
    Bạn kiểm tra để xác định lỗi giống bác Thịnh nói trước đã, quan trọng là cái này "router 2,3,4,5 thì cái nào thường không có mạng hay là không có một lúc tất cả"
    Bác nói có phần đúng có phần k đúng(theo mình nghĩ z), vì thiết bị wifi thì nó k có chức năng DHCP, thiết bị wifi chỉ là thiết bị trung gian thôi, nó nhận IP từ router rồi share ra thôi. Không biết theo mô hình này thì các wifi của chủ thớt chỉ là wifi thôi hay là thiết bị router wifi. nếu là router wifi thì có thể disable DHCP , thì lúc đó con này chỉ đơn giản là switch thôi.
    Theo như mô hình của chủ thớt thì có thể lên đến 100 user đồng thời, router nhà mạng quá tải là điều tất nhiên rồi. Nên mình có 2 giải pháp cho bạn nhé:
    1. Bạn alo tổng đài hỏi xem đường truyền của bạn có thể chuyển trực tiếp từ quang sang đồng = modun hay k? hay là phải dùng converter(k biết chữ modun viết đúng hông nữa). để mua 1 thiết bị router khác. giải pháp này là vứt luôn con modem nhà mạng.
    2. Bạn chuyển modem nhà mạng sang bridge mode rồi mua 1 thiết bị router khác về. lúc này modem nhà mạng phải disable hết các chức năng khác nhé, như wireless chẳng hạng.
    Chúc bạn thành công
    Khách
    Trong cuộc "chiến tình" thì "chính tiền" là thứ sẽ làm chậm đi "tiến trình"
    Loading for luv

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi zunzhong19 Xem bài viết
    Bác nói có phần đúng có phần k đúng(theo mình nghĩ z), vì thiết bị wifi thì nó k có chức năng DHCP, thiết bị wifi chỉ là thiết bị trung gian thôi, nó nhận IP từ router rồi share ra thôi. Không biết theo mô hình này thì các wifi của chủ thớt chỉ là wifi thôi hay là thiết bị router wifi. nếu là router wifi thì có thể disable DHCP , thì lúc đó con này chỉ đơn giản là switch thôi.
    Theo như mô hình của chủ thớt thì có thể lên đến 100 user đồng thời, router nhà mạng quá tải là điều tất nhiên rồi. Nên mình có 2 giải pháp cho bạn nhé:
    1. Bạn alo tổng đài hỏi xem đường truyền của bạn có thể chuyển trực tiếp từ quang sang đồng = modun hay k? hay là phải dùng converter(k biết chữ modun viết đúng hông nữa). để mua 1 thiết bị router khác. giải pháp này là vứt luôn con modem nhà mạng.
    2. Bạn chuyển modem nhà mạng sang bridge mode rồi mua 1 thiết bị router khác về. lúc này modem nhà mạng phải disable hết các chức năng khác nhé, như wireless chẳng hạng.
    Chúc bạn thành công
    Bạn nên tìm hiểu kĩ lại, bạn minhthienbtv nói đúng đó ,phần bôi đậm, các thiết bị router phát wifi bây giờ con nào cũng có chức năng DHCP và dùng IP khác lớp với modem tổng và không hề cần bộ cấp phát IP của modem tổng, nó vừa là Swich vừa là AP và có thể cấp phát IP cho các thiết bị kết nối với nó chứ không phải như khi xưa

Trường hợp của bạn thớt là không kết nối được các router wifi phụ còn modem tổng vẫn vào mạng bình thường nên bạn chuyển qua bridge mode chuyển đổi quang điện cũng không khả thi vì modem có mạng chứ không hề tê liệt vậy nên muốn khắc phục thì cần phải biết thớt sài bao nhiêu use và router loại xịn hay bình dân vì khả năng quá tải cao

Những con bình dân như TP link 841 chẳn hạn thì bạn kết nối được 5~7 Use thì ổn còn nhiều thiết bị hơn tầm 10 use là thiết bị sẽ bị treo nên thớt phải nâng cấp Router cao cấp cho công ty chịu tải nhiều hơn như mấy con Linksys, Asus... chẳn hạn
    Nhận tư vấn các vấn đề về Tình Yêu

3. Đã cảm ơn Joinal457:

Ðến Từ
    Bà Rịa - Vũng Tàu

Chúc bạn thành công
    Nói là thiết bị wifi là dùng từ của dân nghiệp dư cho dễ hiểu vì dựa theo mô hình mạng trên các thiết bị wifi 2,3,4,5 không đóng vai trò định tuyến (nên nó có thể là router hoặc AP) và bạn có để ý thấy các thiết bị 2,3,4,5 đều trỏ getway về chính nó chứ không trỏ về router chính của nhà mạng, đều đó khiến mình nghĩ là chủ thớt dùng cổng WAN và enable DHCP cho từng thiết bị wifi 2,3,4,5.
    Có thể bên công ty bạn chuyên bán, thi công, triển khai thiết bị mạng nên phân biệt rõ ràng giữa AP với Router trong cả khi trao đổi. Có thể nói mình cãi bướng nhưng mình đang nói thiết bị wifi chứ không nói AP như ý của bạn, thiết bị wifi có thể bao gồm các thiết bị có chức năng phát wifi ý mình là vậy và thích hợp trong trường hợp chủ thớt không đưa thông tin thiết bị

Ðến Từ
    Quảng Ngãi

Trích Nguyên văn bởi Joinal457 Xem bài viết
    Bạn nên tìm hiểu kĩ lại, bạn minhthienbtv nói đúng đó ,phần bôi đậm, các thiết bị router phát wifi bây giờ con nào cũng có chức năng DHCP và dùng IP khác lớp với modem tổng và không hề cần bộ cấp phát IP của modem tổng, nó vừa là Swich vừa là AP và có thể cấp phát IP cho các thiết bị kết nối với nó chứ không phải như khi xưa

Trường hợp của bạn thớt là không kết nối được các router wifi phụ còn modem tổng vẫn vào mạng bình thường nên bạn chuyển qua bridge mode chuyển đổi quang điện cũng không khả thi vì modem có mạng chứ không hề tê liệt vậy nên muốn khắc phục thì cần phải biết thớt sài bao nhiêu use và router loại xịn hay bình dân vì khả năng quá tải cao

Những con bình dân như TP link 841 chẳn hạn thì bạn kết nối được 5~7 Use thì ổn còn nhiều thiết bị hơn tầm 10 use là thiết bị sẽ bị treo nên thớt phải nâng cấp Router cao cấp cho công ty chịu tải nhiều hơn như mấy con Linksys, Asus... chẳn hạn
    Mình nói thiết bị wifi = thiết bị chỉ đơn thuần là AP thôi. còn thiết bị router có chức năng wifi thì gọi nó là router wifi. bạn nên đọc cho hết cmt của mình, vì ý sau của mình có bổ trợ cho phần mà bạn bôi đâm.Thanks

6. Đã cảm ơn zunzhong19:

Ðến Từ
    Quảng Ngãi

Nói là thiết bị wifi là dùng từ của dân nghiệp dư cho dễ hiểu vì dựa theo mô hình mạng trên các thiết bị wifi 2,3,4,5 không đóng vai trò định tuyến (nên nó có thể là router hoặc AP) và bạn có để ý thấy các thiết bị 2,3,4,5 đều trỏ getway về chính nó chứ không trỏ về router chính của nhà mạng, đều đó khiến mình nghĩ là chủ thớt dùng cổng WAN và enable DHCP cho từng thiết bị wifi 2,3,4,5.
    Có thể bên công ty bạn chuyên bán, thi công, triển khai thiết bị mạng nên phân biệt rõ ràng giữa AP với Router trong cả khi trao đổi. Có thể nói mình cãi bướng nhưng mình đang nói thiết bị wifi chứ không nói AP như ý của bạn, thiết bị wifi có thể bao gồm các thiết bị có chức năng phát wifi ý mình là vậy và thích hợp trong trường hợp chủ thớt không đưa thông tin thiết bị
    Bạn giải thích như z thì hợp lý, nhưng mà bạn ơi, ở đây là tranh luận thôi chứ k phải cãi, bạn đừng dùng từ "cãi bướng" nghe nó nặng nề quá. đây là diễn đàn trao đổi mà chứ có phải " diễn đàn cãi" đâu. hjhj

8. Đã cảm ơn zunzhong19:

Ðến Từ
    Hà Nội

Chúc bạn thành công
    2 bạn điều có ý đúng như bạn minhthienbtv thì có ý thực tế hơn, bạn Zunzhong cũng không sai vì mình biết bạn học từ lý thuyết và áp dụng vào thực tế như lý thuyết lý thuyết nó cũng có thể khác với thực tế, vd như bạn nói router kết nối 100 Use thì router xịn muốn cân được của cả vấn đề đó, còn nếu router phổ thông thì xin thua, 10 use nó đã giẫy đành đạch
    Mình nói thiết bị wifi = thiết bị chỉ đơn thuần là AP thôi. còn thiết bị router có chức năng wifi thì gọi nó là router wifi. bạn nên đọc cho hết cmt của mình, vì ý sau của mình có bổ trợ cho phần mà bạn bôi đâm.Thanks
    Ok bạn, mình biết bạn đang áp dụng lý thuyết và nó cũng đã lỗi thời, vì thiết bị đó giờ lỗi thời rồi bạn và giờ thường dùng Router tất cả chức năng điều gộp lại thành một nên tiện hơn cho việc setup

10. Đã cảm ơn Joinal457:

Ðến Từ
    Bà Rịa - Vũng Tàu

Bạn giải thích như z thì hợp lý, nhưng mà bạn ơi, ở đây là tranh luận thôi chứ k phải cãi, bạn đừng dùng từ "cãi bướng" nghe nó nặng nề quá. đây là diễn đàn trao đổi mà chứ có phải " diễn đàn cãi" đâu. hjhj
    Ngôn ngữ của dân nghiệp dư, không cần để bụng

12. 2 thành viên đã cảm ơn minhthienbtv:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Mình rất mừng khi các thím đã tranh luận tìm ra cái đúng và giải pháp tối ưu nhất, nhưng thớt đã biệt vô âm tính nên giờ chỉ biết hóng thôi, bạn zunzhong19 hơi nhạy cảm tí vì bạn kia cũng không có ý gì đâu, bạn sẽ thấy bạn minhthien hài hước qua những topic giải trí đố vui...
    Khách hãy nhấn nút "thanks" khi thấy bài viết hữu ích với bạn, cảm ơn

14. 2 thành viên đã cảm ơn latruongthinh:

Ðến Từ
    Bà Rịa - Vũng Tàu

Mình nghĩ mô hình trên không tới 100 user đâu (đã bao gồm thiết bị di động) vì sẽ không chịu tải nỗi.
    Thớt cũng nên trang bị thiết bị router cho xịn vào nhé

16. Đã cảm ơn minhthienbtv:

Ðến Từ
    Quảng Ngãi

Trích Nguyên văn bởi Joinal457 Xem bài viết
    2 bạn điều có ý đúng như bạn minhthienbtv thì có ý thực tế hơn, bạn Zunzhong cũng không sai vì mình biết bạn học từ lý thuyết và áp dụng vào thực tế như lý thuyết lý thuyết nó cũng có thể khác với thực tế, vd như bạn nói router kết nối 100 Use thì router xịn muốn cân được của cả vấn đề đó, còn nếu router phổ thông thì xin thua, 10 use nó đã giẫy đành đạch

Ok bạn, mình biết bạn đang áp dụng lý thuyết và nó cũng đã lỗi thời, vì thiết bị đó giờ lỗi thời rồi bạn và giờ thường dùng Router tất cả chức năng điều gộp lại thành một nên tiện hơn cho việc setup
    1. đã mua router mới thì mua router chịu tải nỗi cho cả hệ thống chứ mua mấy con xoàng xoàng về thì khác j con cũ đâu bạn
    2. Mình xin đính chính là mình chỉ học từ thực tế thôi chứ k có qua trường lớp nên cái lý thuyêt có thể k đúng(bạn nào góp ý thì mình xin nghe)
    3. bạn nói giờ thường dùng router đa chức năng là cũng k hoàn toàn chính xác đâu bạn ơi. đó chỉ là hộ gia đình hoặc cty nhỏ. vì như thế thì việc cấu hình chưc năng router + wifi + các thứ khác nó khá đơn giản cho người dùng. Còn các công ty vừa và lớn có IT riêng thì người ta thích router chỉ là router, wifi thì chỉ là wifi(AP). Như thế thì việc cấu hình của họ sẽ chuyên sâu hơn, các thiết bị đó cho phép can thiệp sâu hơn....

Ðến Từ
    Quảng Ngãi

Trích Nguyên văn bởi latruongthinh Xem bài viết
    Mình rất mừng khi các thím đã tranh luận tìm ra cái đúng và giải pháp tối ưu nhất, nhưng thớt đã biệt vô âm tính nên giờ chỉ biết hóng thôi, bạn zunzhong19 hơi nhạy cảm tí vì bạn kia cũng không có ý gì đâu, bạn thấy bạn minhthien hài hước qua những topic giải trí đố vui...
    Bác Thịnh mỗi lần cmt là tui cười hoài nhé. Còn nữa bác Thịnh + bác minhthien ơi, tui bắt lỗi bác minhthien chỗ chữ " cãi bướng" cũng chỉ vui thôi chứ k có j đâu nhé. Chắc cũng tại con người tui nó hơi có tính gia trưởng chút xíu.

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Để đơn giản tình hình bỏ thêm tiền mua 1 Cisco WLC (them license 15 AP )+15 Cisco AP cho tha hồ kết nối bảo đảm đi từ chỗ AP qua chỗ AP khác ko rớt sóng

Trang 2/5 Đầu 1234 ... cuối