Trang 1/2 12 cuối
kết quả từ 1 tới 12 trên 13

excel: hỏi cách tách cột tên và sắp xếp theo họ và tên

Ðến Từ
    Bạc Liêu

excel: hỏi cách tách cột tên và sắp xếp theo họ và tên

Mn ơi cho e hỏi về cách sắp xếp tên trong excel với ạ,
    E lên mạng xem thì nó có những cách sau ạ,
    Bước 1: Tạo thêm 1 cột bên cạnh cột Họ và tên và copy toàn bộ dữ liệu ở ở cột Họ và tên sang cột này( đặt tên cột là Tên

Bước 2: Lựa chọn toàn bộ cột Tên, nhấn tổ hợp phím Ctrl + H.- Hộp thoại Find and Replace xuất hiện: Mục Find What bạn nhập kí tự * và dấu cách; mục Replace để trống. Sau đó kích chọn Repalce All.
    Mn ơi cho e hỏi với a, tại sao nơi hộp thoại Find What lại nhập kí tự *dấu cách với ạ, e mới học excel lại nên chỉ biết * là biểu hiện cho các kí tự còn " dấu cách e vẫn chưa hiểu được ạ. E rất mong được mn giúp đỡ ạ, e cảm ơn ạ
    Quick reply to this message Trả lời       

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: excel

Replace trong trường hợp này giúp xóa 1 ký tự khoảng trắng phía bên phải của Tên, làm vài lần thì sẽ xóa tất cả (nếu có 2-3 khoảng trắng)
    Hãy nhấn nút Thank nếu thấy bài viết hữu ích
    Bộ sưu tập cực khủng

Ðến Từ
    Bạc Liêu

Trích Nguyên văn bởi quanltv Xem bài viết
    Replace trong trường hợp này giúp xóa 1 ký tự khoảng trắng phía bên phải của Tên, làm vài lần thì sẽ xóa tất cả (nếu có 2-3 khoảng trắng)
    Thế bạn ơi cho mình hỏi nếu nhập *dấu cách trong hộp thoại thì nó sẽ chỉ ra Họ và Tên đệm mà ko ra tên có phải ko cậu, tớ cảm ơn

Ðến Từ
    Hà Nội

Trích Nguyên văn bởi TEODIEN Xem bài viết
    Thế bạn ơi cho mình hỏi nếu nhập *dấu cách trong hộp thoại thì nó sẽ chỉ ra Họ và Tên đệm mà ko ra tên có phải ko cậu, tớ cảm ơn
    Xin lỗi bạn, cách bạn đang nói sẽ lấy được Tên. Tức là tìm dấu cách cuối cùng từ bên phải sang, và giữ lại chữ cuối cùng
    Còn để lấy Họ thì dùng "khoảng cách" và *, lấy được chữ đầu tiên trước khoảng cách

Ðến Từ
    Bạc Liêu

Cậu ơi cậu có thể giải thích cho mình cách nhập ở hộp thoại Find nhập *dấu cách với đc k , mình cảm ơn

Ðến Từ
    Hà Nội

Reply: excel: hỏi cách tách cột tên và sắp xếp theo họ và tên

Thực sự thì mình chưa thấy ai lại hiền lành, dễ thương và tốt bụng như bạn Khách vậy

Ðến Từ
    Hà Nội

Cậu ơi cậu có thể giải thích cho mình cách nhập ở hộp thoại Find nhập *dấu cách với đc k , mình cảm ơn
    Ý nghĩa là tìm kiếm tất cả các cụm trước dấu cách (khoảng trắng) và xóa nó đi (mục Replace để trống)

Ðến Từ
    Bạc Liêu

Ý nghĩa là tìm kiếm tất cả các cụm trước dấu cách (khoảng trắng) và xóa nó đi (mục Replace để trống)
    Tại tớ không hiểu chỗ cột Find sao lại điền thế ý

Ðến Từ
    Hà Nội

Tại tớ không hiểu chỗ cột Find sao lại điền thế ý
    #7 mình nói rõ rồi đấy
    Ký tự * thay thế cho 1 ký tự hoặc chuỗi nhiều ký tự liền nhau (chữ hoặc số). Còn ký tự ? sẽ thay thế cho duy nhất 1 ký tự
    VD: Nguyễn Văn Tèo
    thì "*+cách" sẽ tìm được "Nguyễn+cách+Văn+cách" rồi xóa nó đi. * sẽ tương ứng với "Nguyễn+cách+Văn"

Ðến Từ
    Bạc Liêu

#7 mình nói rõ rồi đấy
    Ký tự * thay thế cho 1 ký tự hoặc chuỗi nhiều ký tự liền nhau (chữ hoặc số). Còn ký tự ? sẽ thay thế cho duy nhất 1 ký tự
    VD: Nguyễn Văn Tèo
    thì "*+cách" sẽ tìm được "Nguyễn+cách+Văn+cách" rồi xóa nó đi. * sẽ tương ứng với "Nguyễn+cách+Văn"
    Cậu ơi đúng ý tớ hỏi rồi ý, nếu nhập là "*+cách" thì sẽ ra là " Nguyễn+dấu cách Văn" làm sao lại ra Tèo được nhờ, tớ cảm ơn.

Ðến Từ
    Bạc Liêu

Reply: excel: hỏi cách tách cột tên và sắp xếp theo họ và tên

Thanks you babe

Ðến Từ
    Hà Nội

Cậu ơi đúng ý tớ hỏi rồi ý, nếu nhập là "*+cách" thì sẽ ra là " Nguyễn+dấu cách Văn" làm sao lại ra Tèo được nhờ, tớ cảm ơn.
    nếu nhập là "*+cách" thì sẽ ra là " Nguyễn+dấu cách Văn"
    đúng là lệnh Find sẽ tìm được cụm này, còn lệnh Replace sẽ thay thế nó bằng "rỗng" tức là xóa nó đi, còn lại "Tèo"

Trang 1/2 12 cuối