Trang 12/12 Đầu ... 2101112
kết quả từ 133 tới 143 trên 143

Cửa sổ tâm hồn

Ðến Từ
    Tỉnh Khác

Reply: Cửa sổ tâm hồn

Trích Nguyên văn bởi ham-vui Xem bài viết
    Câu chuyện thật bất ngờ và cảm động.
    Đúng vậy.

2. 6 thành viên đã cảm ơn ATM:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Red face Reply: Cửa sổ tâm hồn

Luật Nhân Quả

Năm 1965, Roger Lausier 4 tuổi đang đi dạo trên bãi biển Salem, Massachusetts, Mỹ thì bất ngờ gặp một tai nạn. Khi đang chèo thuyền thì cậu bị một dòng chảy mạnh kéo ra xa bờ, chỉ một vài giây phút không chú ý, mẹ của Roger đã không nhìn thấy con mình đâu.
    Cậu bé có thể sẽ chết đuối và không có câu chuyện nào sau đó xảy ra nếu như ngày hôm ấy, Alice Blaise không xuất hiện. Lúc đó cô đang đi trên bờ biển thì nghe thấy tiếng kêu cứu của người mẹ, Alice lập tức bơi ra biển kéo lấy Roger trở lại bờ. Cô hô hấp nhân tạo và cứu được mạng cậu bé.
    Cô từ chối tất cả những phần thưởng cho hành động anh hùng của mình và cảm thấy vui mừng vì đã cứu sống được cậu bé. Thời gian trôi đi, câu chuyện dần chìm vào quên lãng. Alice chẳng còn nhớ nhiều đến câu chuyện năm nào, thậm chí cô cũng quên luôn cả khuôn mặt của cậu bé 4 tuổi. Và tất nhiên, trong kí ức của một cậu bé 4 tuổi thì những gì đã xảy ra cũng khó mà nhớ lại được.

9 năm sau, Roger bước sang tuổi 13, trở thành một thanh niên khỏe mạnh và là một vận động viên bơi lội rất có kinh nghiệm. Anh đang ngôi trên một bãi cỏ xanh mướt ở chính bãi biển mà cậu đã suýt chết đuối vào năm 4 tuổi thì nghe thấy một người phụ nữ kêu cứu rằng chồng mình đang bị đuối nước.

Roger nhìn thấy chồng của người phụ nữ đang loạng choạng trong nước sau khi rời khỏi thuyền. Ngay lập tức, cậu chèo chiếc bè nổi ra chỗ nạn nhân rồi nhảy xuống kéo người đàn ông đó lên bờ. Nhờ vậy mà người đàn ông đó đã may mắn sống sót.
    Không ai trong số họ nhận ra sự kì lạ hay trùng hợp vừa xảy ra cho đến khi tin tức được truyền thông đưa vào ngày hôm sau. Mãi đến lúc đó, Alice Blaise mới nhận ra rằng chàng trai trẻ đã cứu mạng chồng mình là cậu bé 4 tuổi mà cô đã từng cứu nhiều năm trước.
    Câu chuyện nghe có vẻ khó tin về sự trùng hợp nhưng điều đó cũng cho thấy luật nhân quả là có thật trên đời. Khi bạn gieo nhân tốt, gieo những điều thiện lương, bạn sẽ sớm nhận lại những điều tương tự.
    (st)
    Cho tôi hiến đến cuối cùng suối máu
    Cho nhuộm hồng bao cảnh xám bi ai
    (Tố Hữu)

4. 6 thành viên đã cảm ơn forgetmenot:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Chuyện hay quá.

6. 5 thành viên đã cảm ơn motcobedethuong:

Ðến Từ
    Tỉnh Khác

Wink Reply: Cửa sổ tâm hồn

CÓ 2 THỨ BẠN CẦN SUY NGẪM!

Có 2 thứ bạn nên tiết kiệm, đó là sức khỏe và lời hứa.
    Có 2 thứ bạn phải cho đi, đó là tri thức và lòng tốt.
    Có 2 thứ bạn phải thay đổi, đó là bản thân và nhận thức.
    Có 2 thứ bạn phải giữ gìn, đó là niềm tin và nhân cách.
    Có 2 thứ bạn phải trân trọng, đó là gia đình và hiện tại.
    Có 2 thứ bạn phải tự mình thực hiện, đó là lao động và chịu trách nhiệm với việc mình làm.
    Có 2 thứ bạn phải lãng quên, đó là đau thương và hận thù.
    Có 2 thứ bạn phải khắc ghi, là công ơn Mẹ Cha và sự giúp đỡ của người khác.
    Có 2 thứ bạn buộc phải có để thành công, đó là đam mê và lòng kiên trì.
    Có 2 thứ bạn không được làm, đó là hãm hại người khác và phản bội lòng tin.
    Có 2 thứ bạn phải bảo vệ, đó là danh tín và lẽ phải.
    Có 2 thứ bạn phải chấp nhận, là cái chết và sự khác biệt.
    Có 2 thứ bạn phải kiểm soát, đó là bản năng và cảm xúc.
    Có 2 thứ bạn phải tránh xa, đó là cám dỗ và sự ích kỷ.
    Có 2 thứ bạn luôn phải sử dụng mà đừng hà tiện, là tiền bạc và kinh nghiệm..
    (Nguồn: danluat.thuvienphapuat)

8. 5 thành viên đã cảm ơn ATM:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Họa sĩ trang trí nhà cửa

Một người phụ nữ nhờ anh họa sĩ thiết kế trang trí nhà cửa cho mình. Khi người họa sĩ đến, anh ấy gặp người chồng của người phụ nữ này. Anh ấy bị mù cả hai mắt và người họa sĩ cảm thấy buồn cho người chồng. Mặc dù vậy, anh ấy vẫn luôn vui vẻ thân thiện và lạc quan. Trong quãng thời gian làm việc, người họa sĩ đã trò chuyện sôi nổi vui vẻ với anh ấy suốt mấy ngày liền và dường như anh ấy không hề cảm thấy buồn đau về sự khiếm khuyết trên cơ thể của mình.
    Sau khi hoàn thành công việc, người họa sĩ đã gửi hóa đơn cho nữ chủ nhân căn nhà. Người phụ nữ đã rất ngạc nhiên khi thấy một khoản giảm giá lớn hơn so với số tiền đã thỏa thuận ban đầu. Cô bối rối và hỏi anh họa sĩ:
    “Vì sao anh giảm giá nhiều cho tôi đến như vậy?”
    Người họa sĩ trả lời:
    “Tôi thấy rất hạnh phúc khi được cùng trò chuyện với chồng chị. Anh ấy khiến tôi cảm nhận rằng hoàn cảnh của tôi còn rất tốt, vì vậy, tôi quyết định giảm giá một phần tiền trong hóa đơn này xem như là một lời cảm ơn đến anh ấy.”
    Sự tôn trọng sâu sắc của người họa sĩ đối với chồng cô đã khiến cô cảm động rơi lệ. Mọi người đều cảm kích bởi sự rộng lượng của người họa sĩ chỉ còn một cánh tay này.

- Bài học rút ra:
    • Có một số bài học sâu sắc có thể rút ra từ câu chuyện này:
    • Bạn không thể thay đổi cuộc đời của bạn, trừ phi bạn thay đổi quan điểm cuộc sống của mình.
    • Bạn không thể thay đổi hoàn cảnh, trừ phi bạn thay đổi tâm thái của mình.
    • Cho dù bạn không thể thay đổi được hoàn cảnh để thích nghi với cuộc sống của bạn, nhưng bạn có thể điều chỉnh lại thái độ để thích nghi với hoàn cảnh. Bởi chính thái độ sẽ là sức mạnh giúp bạn định hình cuộc sống của mình!
    • Hạnh phúc lớn nhất không có nghĩa là bạn phải có mọi thứ, mà nó đến từ việc bạn trải nghiệm sự cảm kích.
    • Tài sản quý giá nhất không phải là tiền mà chính là sức khỏe của bạn.
    • Sự thoải mái không thể có được từ sự nắm giữ, mà nó có được nhờ sự buông bỏ.
    • Cho người khác nhiều hơn, bạn sẽ hạnh phúc hơn.
      (nguồn: trithucvn.net)

10. 6 thành viên đã cảm ơn forgetmenot:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Đọc đến câu cuối mới biết người họa sĩ bị cụt một tay, thật bất ngờ và cảm động.

12. 6 thành viên đã cảm ơn motcobedethuong:

Ðến Từ
    Hà Nội

Những câu chuyện cảm động và thực sự rất hay

14. 7 thành viên đã cảm ơn airandseaglobal:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Hai quả táo của người cha

Một người cha không mấy khá giả đưa cô con gái nhỏ đi chơi vào cuối tuần. Cô bé nhìn thấy người bán táo và tỏ ra rất thèm thuồng. Người cha bèn lục túi và móc ra vài đồng xu, chỉ đủ mua 2 quả.
    Cô bé rất vui sướng với 2 quả táo nhưng người cha lại muốn thử lòng con gái một chút. Ông bèn hỏi: "Chia cho cha 1 quả được không?"
    Vừa nghe dứt lời, cô bé cắn phập vào một quả, khi cha chưa kịp phản ứng lại cắn thêm một miếng vào quả thứ hai.

Người cha rất sững sờ, ông tự hỏi có phải mình quá nghèo khó nên vô tình khiến con gái trở thành người tham lam như vậy? Ông quyết định thôi băn khoăn và tự cho rằng bản thân đã suy nghĩ quá nhiều, con gái thì quá bé bỏng để hiểu thế nào là sẻ chia.
    Trong khi người cha vẫn đang tự thỏa hiệp với suy nghĩ của chính mình, cô con gái liền chìa ra 1 quả táo và nói: "Cha ăn quả này đi, con thấy nó ngọt hơn".
    Câu nói của con gái khiến người cha không nói nên lời, trong khoảnh khắc đó, ông tự cảm thấy xấu hổ vì đã vội vàng quy chụp thói ích kỷ cho thiên thần bé nhỏ của mình.

Bài học ở đây là gì?
    Dù là tác phẩm phức tạp và hoàn hảo bậc nhất của tạo hóa, con người vẫn là một cỗ máy xúc cảm, không phải lúc nào cũng biết cách suy nghĩ đúng đắn. Do đó, đừng bao giờ vội vã phán xét những gì mà ta chưa hiểu rõ chân tướng.
    Vội vàng là một trong những kẻ thù lớn nhất của con người, một khoảnh khắc vội vã, một lời chì chiết thiếu suy nghĩ đều có thể hủy hoại bất cứ ai.
    (nguồn: afamily.vn)

16. 7 thành viên đã cảm ơn forgetmenot:

Ðến Từ
    Tỉnh Khác

Câu chuyện cảm động quá.

18. 6 thành viên đã cảm ơn ATM:

Ðến Từ
    TP. Hồ Chí Minh

Cô bé đáng yêu quá.

20. 4 thành viên đã cảm ơn motcobedethuong: